Công bố lưu hành thực phẩm bổ sung

0
1636
công bố lưu hành thưc phẩm bổ sung

Thực phẩm bổ sung không phải là khái niệm xa lạ đối với doanh nghiệp. Theo quy định của pháp luật thì cá nhân, tổ chức khi sản xuất, nhập khẩu thực phẩm bổ sung, trước khi đưa ra thị trường bắt buộc phải tiến hành công bố thực phẩm bổ sung tại Cơ quan có thẩm quyền. Trong bài viết sau đây, Oceanlaw với đội ngũ nhân viên tư vấn có nhiều năm kinh nghiệm sẽ tư vấn, cung cấp thông tin cho Qúy doanh nghiệp.

Thực phẩm bổ sung là gì?

Điều 2 khoản 9 Luật an toàn thực phẩm: Thực phẩm chức năng là thực phẩm hỗ trợ chức năng của cơ thể con người, tạo cho cơ thể trong tình trạng thoải mái, tăng sức đề kháng, giảm bớt nguy cơ mắc bệnh….; Như vậy, thực phẩm bổ sung là một dạng của thực phẩm chức năng;

Thực phẩm bổ sung là những loại dinh dưỡng dễ hấp thu nhất hoặc một số chất mà cơ thể không tự tổng hợp được; chúng dễ sử dụng, ngon và tiện dụng.

Đối tượng phải thực hiện công bố thực phẩm bổ sung?

– Doanh nghiệp trực tiếp sản xuất, kinh doanh thực phẩm trong nước;
– Doanh nghiệp nhập khẩu thực phẩm bổ sung tiêu thụ tại thị trường Việt Nam;

Hồ sơ công bố thực phẩm bổ sung nhập khẩu:

– Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh tỏng đó có ngành nghề kinh doanh thực phẩm;
– Giấy chứng nhận lưu hành tự do hoặc giấy chứng nhận y tế hoặc tương đương do cơ quan nhà nước xuất xứ có thẩm quyền cấp;
– Bảng phân tích thành phần sản phẩm của nhà sản xuất hoặc phiếu kiểm nghiệm của nhà sản xuất;
– Kế hoạch giám sát định kỳ đối với sản phẩm cần công bố;
– Nhãn và nội dung nhãn phụ của sản phẩm;
– Chứng chỉ phù hợp tiêu chuẩn HACCP hoặc ISO 2200 ( Bản chứng thực;
– Tài liệu chứng minh công dụng của thành phần tao lên sản phẩm bổ sung.

Hồ sơ công bố lưu hành thực phẩm bổ sung trong nước:

– Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;
– Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm;
– Giấy kiểm nghiệm sản phẩm thực phẩm bổ sung (Oceanlaw hỗ trợ quý khách hàng đi kiểm nghiệm);
– Nhãn sản phẩm;

Nơi tiếp nhận hồ sơ công bố lưu hành thực phẩm bổ sung:

– Bộ y tế – Cục an toàn vệ sinh thực phẩm.

Trên đây là sự tư vấn của Oceanlaw về công bố thực phẩm chức năng; Oceanlaw với đội ngũ chuyên viên giàu kinh nghiệm sẽ tư vấn, giải đáp cho khách hàng khi tiến hành thủ tục công bố. Hotline 0965 151 311 hoặc Contact@oceanlaw.vn.